JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA y
WIZARA YA UCHUKUZI '

, MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI MEI NA JUNI, 2025

1.0 UTANGULIZI

Katika kipindi cha mwezi ya Mei, 2025 mvua ziliendelea katika baadhi ya maeneo
nchini, sambamba na ongezeko kidogo la mvua katika hususan katika maeneo
yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Hali hii ilisababisha ongezeko la
unyevu ardhini, kina cha maji na malisho kwa baadhi ya maeneo. Aidha, lakini pia
ilisababisha mafuriko na kutuama kwa maiji katika maeneo mengine. Kwa mwezi Juni
2023 baadhi ya maeneo yalipata vipindi vya upepo mkali pamoja na hali ya baridi,
ikiashiria kuanza kwa msimu wa Kipupwe 2025. Hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na
athari zake imeendana na taarifa za mwelekeo wa hali ya hewa za misimu zilizotolewa
hapo awali.

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Mei, 2025

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2025 vipindi vya mvua vilijitokeza katika baadhi ya
maeneo nchini. Aidha, vipindi vya mvua kubwa pamoja na ngurumo vilijitokeza katika
baadhi ya maeneo nchini na kusababisha mafuriko, uharibifu wa mali, na kuathiri
shughuli za kiuchumi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 101.0 kwa saa 24
kilirekodiwa Zanzibar mnamo tarehe 1 Mei, ikifuatiwa na milimita 84.6 katika kituo cha
Lyamungu mnamo tarehe 5 Mei na milimita 84.4 katika kituo cha Bukoba mnamo
tarehe 13 Mei, 2025. Vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi
ni kama vinavyoonekana kwenye Kielelezo 1.
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Kielelezo 1: Vituo vilivyoripoti viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Mei, 2025.

Kutokana na mvua zilizokuwa zikiendelea kunyesha, taarifa kutoka katika vyombo vya
habari zilithibitisha kutokea kwa athari mbalimbali katika baadhi ya maeneo nchini.
Athari hizo ni pamoja na uharibifu wa mali na miundombinu ambayo inaweza

kuhatarisha maisha ya watu.
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Kielelezo 2. Wananchi kwa kushirikiana na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji mkoa wa
Kilimanjaro wakiondoa magogo katikati ya Barabara Kuu ya Dar es salaam — Moshi -
Arusha, eneo la Kiboriloni Manispaa ya Moshi Mkoani Kilimanjaro mnamo tarehe 6 Mei,

2025. (Chanzo: Gazeti la Mwananchi)..
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1.2 Hali joto kwa mwezi Mei, 2025

Katika kipindi cha mwezi Mei 2025, hakuna ripoti ya vipindi vya joto kali vilivyorekodiwa
nchini. Aidha, kiwango cha juu zaidi cha joto cha nyuzi joto 32.7 °C kilirekodiwa katika
kituo cha Dar es Salaam mnamo tarehe 22 Mei 2025..

Kwa upande mwingine, hali ya baridi ilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini,
hususan nyanda za juu kusini magharibi. Kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi
joto 8.1 °C kilirekodiwa katika kituo cha Uyole mnamo tarehe 25 Mei 2025. Kaika kipindi
cha mwezi mzima, Kituo cha Uyole kilirekodi viwango vya nyuzi joto 10 au chini kwa
siku kumi na nne (14) wakati kituo cha Igeri kilireekodi hali hiyo kwa siku tisa (9).

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Mei, 2025

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2025 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 50
kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda wa pwani
(ikihusisha mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro, Pwani, Tanga, Lindi, Mtwara na visiwa
vya Unguja na Pemba), kati mwa nchi (Singida na Dodoma) na baadhi ya maeneo ya
nyanda za juu kusini magharibi (mikoa ya Iringa na Songwe).

Nguvu ya upepo ilisababisha athari mbalimbali ikiwemo kusambaa kwa vumbi na
kupeperushwa kwa takataka na kusababisha kupungua kwa uono na kuathiri ubora wa
hewa angani. Maeneo ya mwambao wa pwani ya bahari yalipatwa na vipindi vya
mawimbi makubwa na kuathiri baadhi ya shughuli zinazofanyika baharini sambamba na
kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli mbalimbali katika maeneo ya mwambao wa
pwani.

1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Juni, 2025

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2025 vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo
machache, hususan maeneo ya mwambao wa pwani, ukanda wa Ziwa Victoria na
nyanda za juu kaskazini mashariki.. Aidha, vipindi vichache vya mvua kubwa
vilirekodiwa. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 97.2 kilirekodiwa katika kituo
cha Matangatuani mnamo tarehe 8 Juni, ikifuatiwa na milimita 65.8 katika kituo cha
Pemba mnamo tarehe 10 Juni 2025. Aidha, kituo cha JNIA kilirekodi milimita 57.5 na
Kituo cha Pemba milimita 51 mnamo tarehe 8 Juni 2025.

1.5 Hali joto kwa mwezi Juni, 2025

Katika kipindi cha mwezi Juni 2025, hakuna vipindi vya joto kali vilivyoripotiwa nchini.
Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 31.8 °C Kkilirikodiwa katika kituo kilichopo uwanja
wa ndege wa kimataifa wa Mwl. Julius Nyerere (JNIA) mnamo tarehe 2 na 3 Juni, 2025.
Kwa upande mwingine, hali ya baridi kali ilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini,
hususan nyanda za juu kusini magharibi. Kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi
joto 6.6 °C kilirekodiwa katika kituo cha Igeri mnamo tarehe 23 na 29 Mei 2025. Jedwali
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namba 1 linaonyesha idadi ya siku ambazo kituo kimerekodi kiwango cha joto la chini
cha nyuzi joto 10 °C au chini ya nyuzi joto 10 °C.

Jedwali 1. Idadi ya siku ambazo vituo vilirekodi viwango vya joto la chini vya nyuzi joto
10 °C au chini ya nyuzi joto 10 katika mwezi Juni, 2023

Uyole 25 7.0°C

Southwestern Igeri 26 6.6 °C
highlands Mbozi 12 7.8°C
Sumbawanga 6 9.6 °C

Kielelezo cha 3 kinaonesha viwango vya joto la chini kwa kila siku kwa mwezi Juni,
2024 kwa vituo vya Uyole na Igeri. Kwa ujumla, hali ya baridi kali ilianza kujitokeza
katika wiki ya kwanza mwezi Juni, ikifuatiwa na ongezeko kidogo la joto kuelekea
mwishoni mwa wiki ya kwanza. Hata hivyo, viwango vya joto la chini vinaonesha hali ya
baridi zaidi ilijitokeza katika maeneo ya Uyole ukilinganisha na kituo cha Igeri.
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Kielelzo 3. Viwango vya joto la chini katika vituo vya Uyole na Igeri katika mwezi June,

2024.

1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Juni, 2025
Kuimarika kidogo kwa migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini ilipelekea kutokea
kwa vipindi vya upepo mkali wa kusi unaofikia au kuzidi kilomita 40 katika baadhi ya

maaheo-hehin N N N O N - \/] O a¥e ) O e ) N

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)

728G _ 01/2023


mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba), kati mwa nchi (Singida),
nyanda za juu kusini magharibi (Songwe) na maziwa makuu. Nguvu ya upepo mkali
ilisababisha athari mbalimbali katika maeneo hayo.

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto
zZinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira.

Imetolewa: tarehe 10 Julai, 2025
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.
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